Căn nhà toàn “lỗ” ở Hưng Yên đẹp ấn tượng trên báo Mỹ

15:50 26/12

Thiết kế toàn “lỗ thủng” tạo hiệu ứng bóng đổ tuyệt đẹp khi nắng chiếu xiên vào trong nhà.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 1

Mới đây, tạp chí kiến trúc uy tín hàng đầu thế giới ArchDaily đã đăng tải bài viết và dành nhiều lời khen ngợi cho một căn nhà có thiết kế độc đáo ở Hưng Yên, Việt Nam.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 2

Căn nhà tọa lạc trên mảnh đất rộng 8,6m x 26,8m, trải dài theo đường quốc lộ nên bị ảnh hưởng khá nhiều bởi khói, bụi, tiếng ồn.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 3

Để khắc phục nhược điểm này, các kiến trúc sư đã dời không gian sinh hoạt về phía sau, dành 11m đất phía trước làm sân chơi và chỗ đỗ xe cho gia chủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 4

Căn nhà là tổ ấm của một gia đình 4 người, 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 5

Gia chủ có kinh doanh tại nhà riêng nên muốn có một không gian rộng phía trước để tiện cho việc buôn bán, vận chuyển, đồng thời đảm bảo không gian sinh hoạt được tách biệt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 6

Vì thế, công trình được chia thành 2 khối ngang và dọc, khu nhà sinh hoạt đẩy ra phía sau, phía trước là khu vực kinh doanh.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 7

Khu vực phía sau gồm có 1 phòng bếp, bàn ăn và phòng ngủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 8

Khu vực phòng ngủ phía sau

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 9

Khu vực vệ sinh

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 10

Khu vực phía trước có phòng khách, phòng dịch vụ để buôn bán và phòng ngủ cho trẻ em.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 11

Hai khu được liên kết với nhau thông qua một mái ngói.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 12

Căn nhà nằm ở hướng nắng xiên, chịu tác động trực tiếp của ánh nắng cả 1 ngày nên khá nóng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 13

Các kiến trúc sư đã thiết kế tường 2 lớp đặc biệt, lớp ngoài là tường rỗng, nhiều lỗ thủng, lớp trong là tường kính chắn bụi, chắn gió vào mùa đông. Tường rỗng bố trí ở nơi đón gió, tường đặc đặt ở nơi chịu nắng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 14

Chính vì thế, gần như toàn bộ tường bao quanh ngôi nhà đều là tường rỗng, tạo ra hàng trăm “lỗ thủng” lạ mắt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 15

Khi ánh nắng chiếu xiên qua tường sẽ tạo nên hiệu ứng bóng đổ và hoa nắng tuyệt đẹp.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 16

Khi đêm xuống, ánh điện trong nhà hắt ra khiến cả căn nhà lung linh như một chiếc đèn lồng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 17

Ở những bức tường này, gia chủ trồng thêm các loại hoa leo, cây cảnh, tạo sự cân bằng, gần gũi với thiên nhiên, đồng thời thêm một lớp cách nhiệt, hấp thụ nhiệt, cho không gian trong nhà luôn thoáng mát.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 18

Cửa kính giúp các căn phòng đều có ánh sáng tự nhiên

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 19

Phòng ngủ lớn

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 20

Phòng tắm

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 21

Một khung cửa sổ nhìn ra cánh đồng xanh mướt

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 22

Bản vẽ sơ đồ tầng 1

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 23

Bản vẽ sơ đồ tầng 2

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 24

Bản vẽ mặt cắt dọc căn nhà

Theo Dân Việt

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận

Đang phát: Box nhộn: Số 14
Thời sự Hưng Yên thứ 4 ngày 19/06/2019.
Thời sự Hưng Yên thứ 3 ngày 18/06/2019.
Thời sự Hưng Yên thứ 2 ngày 17/06/2019.
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 20/06/2019

05:30 Thể dục buổi sáng
05:45 Phim tài liệu: Phát huy vai trò Đảng viên
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:20 Bản tin quốc tế
06:25 Tài chính thị trường
06:30 Thời sự đồng bằng sông Hồng
06:50 Thông tin cùng nhà nông
07:00 Phim truyện: Truyền thuyết Lão tử, tập 27, 28
08:35 Phóng sự: Trà Tâm Lan mang sức khỏe đến mọi nhà
09:00 Phim tài liệu: Một tấc đất không lùi
09:25 5 Plus: Ờ thì ra là thế
09:45 Bản tin văn hóa
10:00 Khắp nơi ca hát: Lễ trao giải báo chí Nguyễn Văn Linh lần thứ nhất năm 2019
10:30 Góc cuộc sống: Người chế tác nhạc cụ truyền thống
1045 An ninh Hưng Yên
11:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
11:20 Cùng suy ngẫm: Đốt môi trường
11:30 Bản tin trưa
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Sau ánh hào quang - Tập 2
12:45 Thế giới động vật: Những loài động vật nguy hiểm nhất hành tinh - Amazon - Phần 2
13:05 Ca nhạc: Nhớ quê
13:20 Du lịch qua màn ảnh nhỏ: Ký sự hỏa xa, phần 20
13:35 Tinh hoa Phố Hiến
13:50 Chuyện thật như đùa: Hai người cha
14:00 Chương trình: Quý ông hoàn hảo
15:00 Sân khấu: Cát trắng như gạo
16:40 Giai điệu trẻ: Sắc màu Hồ Quỳnh Hương
17:10 Chương trình thiếu nhi: Bay về phía bầu trời
17:20 Chuyện thật như đùa: Tình yêu mạng
17:30 Phim truyện: Tỷ phú Tưng - Tập 20
18:20 Box nhộn: Số 14
18:35 Dân ca: Còn mãi lời ru
18:55 Bản tin quốc tế
19:00 Tiếp sóng thời sự VTV
19:45 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:10 Lực lượng vũ trang Hưng Yên: Gương nữ quân y học và làm theo lời Bác
20:20 Thông tin sức khỏe
20:30 Phim truyện: Trả giá - Tập 29, 30
22:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
22:20 Phim tài liệu: Neo chữ nơi đỉnh trời
22:40 Góc nhìn văn hóa
22:45 Tinh hoa Phố Hiến: Hoàng Hoa Thám - Hùm thiêng Yên Thế
23:00 Thời sự Hưng Yên
Trái trang 2 - Chi tiết
Trái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiết