Căn nhà toàn “lỗ” ở Hưng Yên đẹp ấn tượng trên báo Mỹ

15:50 26/12

Thiết kế toàn “lỗ thủng” tạo hiệu ứng bóng đổ tuyệt đẹp khi nắng chiếu xiên vào trong nhà.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 1

Mới đây, tạp chí kiến trúc uy tín hàng đầu thế giới ArchDaily đã đăng tải bài viết và dành nhiều lời khen ngợi cho một căn nhà có thiết kế độc đáo ở Hưng Yên, Việt Nam.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 2

Căn nhà tọa lạc trên mảnh đất rộng 8,6m x 26,8m, trải dài theo đường quốc lộ nên bị ảnh hưởng khá nhiều bởi khói, bụi, tiếng ồn.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 3

Để khắc phục nhược điểm này, các kiến trúc sư đã dời không gian sinh hoạt về phía sau, dành 11m đất phía trước làm sân chơi và chỗ đỗ xe cho gia chủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 4

Căn nhà là tổ ấm của một gia đình 4 người, 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 5

Gia chủ có kinh doanh tại nhà riêng nên muốn có một không gian rộng phía trước để tiện cho việc buôn bán, vận chuyển, đồng thời đảm bảo không gian sinh hoạt được tách biệt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 6

Vì thế, công trình được chia thành 2 khối ngang và dọc, khu nhà sinh hoạt đẩy ra phía sau, phía trước là khu vực kinh doanh.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 7

Khu vực phía sau gồm có 1 phòng bếp, bàn ăn và phòng ngủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 8

Khu vực phòng ngủ phía sau

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 9

Khu vực vệ sinh

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 10

Khu vực phía trước có phòng khách, phòng dịch vụ để buôn bán và phòng ngủ cho trẻ em.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 11

Hai khu được liên kết với nhau thông qua một mái ngói.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 12

Căn nhà nằm ở hướng nắng xiên, chịu tác động trực tiếp của ánh nắng cả 1 ngày nên khá nóng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 13

Các kiến trúc sư đã thiết kế tường 2 lớp đặc biệt, lớp ngoài là tường rỗng, nhiều lỗ thủng, lớp trong là tường kính chắn bụi, chắn gió vào mùa đông. Tường rỗng bố trí ở nơi đón gió, tường đặc đặt ở nơi chịu nắng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 14

Chính vì thế, gần như toàn bộ tường bao quanh ngôi nhà đều là tường rỗng, tạo ra hàng trăm “lỗ thủng” lạ mắt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 15

Khi ánh nắng chiếu xiên qua tường sẽ tạo nên hiệu ứng bóng đổ và hoa nắng tuyệt đẹp.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 16

Khi đêm xuống, ánh điện trong nhà hắt ra khiến cả căn nhà lung linh như một chiếc đèn lồng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 17

Ở những bức tường này, gia chủ trồng thêm các loại hoa leo, cây cảnh, tạo sự cân bằng, gần gũi với thiên nhiên, đồng thời thêm một lớp cách nhiệt, hấp thụ nhiệt, cho không gian trong nhà luôn thoáng mát.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 18

Cửa kính giúp các căn phòng đều có ánh sáng tự nhiên

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 19

Phòng ngủ lớn

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 20

Phòng tắm

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 21

Một khung cửa sổ nhìn ra cánh đồng xanh mướt

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 22

Bản vẽ sơ đồ tầng 1

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 23

Bản vẽ sơ đồ tầng 2

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 24

Bản vẽ mặt cắt dọc căn nhà

Theo Dân Việt

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận
Đang phát: Phim truyện: Tình yêu không có lỗi, lỗi do bạn thân, tập 10, 11
Thời sự Hưng Yên thứ 7 ngày 21/09/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 6 ngày 20/09/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 5 ngày 19/09/2019
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 22/09/2019

05:30 Sống khỏe cùng Yoga
05:45 Phim tài liệu: Người mang ánh sáng bản sao
05:55 Thông tin cùng nhà nông
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:20 Bản tin Quốc tế
06:25 Thể thao Hưng Yên
06:30 Thời sự đồng bằng sông Hồng
06:55 Bảo hiểm xã hội
07:00 Phim truyện: Những đứa con biệt động Sài Gòn, tập 22, 23
08:45 Góc nhìn văn hóa
08:40 Tạp chí sức khỏe và đời sống
09:00 Phim tài liệu: Những dấu ấn từ quá khứ
09:30 An ninh Hưng Yên
09:40 Đất và người Hưng Yên
09:50 Câu chuyện y tế
10:00 Lưu giữ hồn quê: Giao lưu văn hóa giữa hai làng An Cảnh và Xuân Đình, xã Hàm Tử, huyện Khoái Châu
10:50 Tạp chí sức khỏe và đời sống
11:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
11:20 Cùng suy ngẫm: Lỗi tại cả hai
11:30 Bản tin trưa
11:45 Bản tin quốc tế
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Khói sương đồng hoang - Tập 18, 19
13:35 Thế giới động vật: Những con sư tử cuối cùng - Phần 5
13:50 Ca nhạc: Tình ta biển bạc đồng xanh
14:05 Phim tài liệu: Người thợ khóa
14:30 Dân ca: Hát văn nét đẹp văn hóa Việt
15:00 Sân khấu: Bão rừng
16:35 Chuyện thật như đùa: Hoạn thư kêu bằng má
16:50 Bản tin Chính phủ
17:00 Sống khỏe cùng Yoga
17:10 Chương trình Ếch xanh kể chuyện
17:20 Chương trình thiếu nhi: Thủ lĩnh vây lửa
17:30 Phim truyện: Mẹ chồng nàng dâu, tập 11
18:20 Box nhộn: Số 46
18:30 Dân ca: Khúc hát đêm trăng
18:50 Bản tin quốc tế
18:55 Thông tin sức khỏe
19:00 Tiếp sóng Thời sự VTV
19:45 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:10 An toàn giao thông
20:15 Đất và người Hưng Yên
20:25 Thông tin sức khỏe
20:30 Phim truyện: Tình yêu không có lỗi, lỗi do bạn thân, tập 10, 11
22:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
22:20 Lưu giữ hồn quê
23:00 Thời sự Hưng Yên
23:20 Bản tin quốc tế
Trái trang 2 - Chi tiết
Trái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiết