Căn nhà toàn “lỗ” ở Hưng Yên đẹp ấn tượng trên báo Mỹ

15:50 26/12

Thiết kế toàn “lỗ thủng” tạo hiệu ứng bóng đổ tuyệt đẹp khi nắng chiếu xiên vào trong nhà.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 1

Mới đây, tạp chí kiến trúc uy tín hàng đầu thế giới ArchDaily đã đăng tải bài viết và dành nhiều lời khen ngợi cho một căn nhà có thiết kế độc đáo ở Hưng Yên, Việt Nam.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 2

Căn nhà tọa lạc trên mảnh đất rộng 8,6m x 26,8m, trải dài theo đường quốc lộ nên bị ảnh hưởng khá nhiều bởi khói, bụi, tiếng ồn.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 3

Để khắc phục nhược điểm này, các kiến trúc sư đã dời không gian sinh hoạt về phía sau, dành 11m đất phía trước làm sân chơi và chỗ đỗ xe cho gia chủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 4

Căn nhà là tổ ấm của một gia đình 4 người, 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 5

Gia chủ có kinh doanh tại nhà riêng nên muốn có một không gian rộng phía trước để tiện cho việc buôn bán, vận chuyển, đồng thời đảm bảo không gian sinh hoạt được tách biệt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 6

Vì thế, công trình được chia thành 2 khối ngang và dọc, khu nhà sinh hoạt đẩy ra phía sau, phía trước là khu vực kinh doanh.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 7

Khu vực phía sau gồm có 1 phòng bếp, bàn ăn và phòng ngủ.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 8

Khu vực phòng ngủ phía sau

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 9

Khu vực vệ sinh

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 10

Khu vực phía trước có phòng khách, phòng dịch vụ để buôn bán và phòng ngủ cho trẻ em.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 11

Hai khu được liên kết với nhau thông qua một mái ngói.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 12

Căn nhà nằm ở hướng nắng xiên, chịu tác động trực tiếp của ánh nắng cả 1 ngày nên khá nóng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 13

Các kiến trúc sư đã thiết kế tường 2 lớp đặc biệt, lớp ngoài là tường rỗng, nhiều lỗ thủng, lớp trong là tường kính chắn bụi, chắn gió vào mùa đông. Tường rỗng bố trí ở nơi đón gió, tường đặc đặt ở nơi chịu nắng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 14

Chính vì thế, gần như toàn bộ tường bao quanh ngôi nhà đều là tường rỗng, tạo ra hàng trăm “lỗ thủng” lạ mắt.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 15

Khi ánh nắng chiếu xiên qua tường sẽ tạo nên hiệu ứng bóng đổ và hoa nắng tuyệt đẹp.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 16

Khi đêm xuống, ánh điện trong nhà hắt ra khiến cả căn nhà lung linh như một chiếc đèn lồng.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 17

Ở những bức tường này, gia chủ trồng thêm các loại hoa leo, cây cảnh, tạo sự cân bằng, gần gũi với thiên nhiên, đồng thời thêm một lớp cách nhiệt, hấp thụ nhiệt, cho không gian trong nhà luôn thoáng mát.

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 18

Cửa kính giúp các căn phòng đều có ánh sáng tự nhiên

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 19

Phòng ngủ lớn

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 20

Phòng tắm

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 21

Một khung cửa sổ nhìn ra cánh đồng xanh mướt

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 22

Bản vẽ sơ đồ tầng 1

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 23

Bản vẽ sơ đồ tầng 2

can nha toan “lo” o hung yen dep an tuong tren bao my hinh anh 24

Bản vẽ mặt cắt dọc căn nhà

Theo Dân Việt

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận

Tin cùng chuyên mục

Đang phát: Bản tin quốc tế
Thời sự Hưng Yên thứ 4 ngày 20/11/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 3 ngày 19/11/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 2 ngày 18/11/2019
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 22/11/2019

05:30 Sống khỏe cùng Yoga
05:45 Phim tài liệu: Chuẩn mà không chuẩn
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:25 Giáo dục và đào tạo
06:30 Nhìn từ Phố Hiến
06:40 Lực lượng vũ trang Hưng Yên
07:00 Phim truyện: Cho đến ngày gặp lại - Tập 31, 32
08:40 Tạp chí sức khỏe và đời sống
09:00 Phim tài liệu: Lúa xưa Ba Thác
09:20 5 Plus: Vạn sự khởi đầu nan - Phần 3
09:40 An toàn giao thông
09:45 Tài chính thị trường
09:50 Thông tin sức khỏe
10:00 Dân ca: Xuân trên đất nhãn
10:30 Tạp chí văn hóa
10:50 Nông dân làm giàu
11:00 Nhìn từ Phố Hiến
11:20 Cùng suy ngẫm: Lòng tham không đáy
11:30 Bản tin trưa
11:45 Bản tin quốc tế
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Những đứa con biệt động - Tập 3, 4
13:35 Thế giới động vật: Châu Mỹ hoang dã (Phần 3)
14:00 Ca nhạc: Trở về - Phần 2
14:20 Phim tài liệu: Món quà của tý hon
15:00 Sân khấu: Thằng Bờm
16:40 Lực lượng vũ trang Hưng Yên
16:50 Chuyện thật như đùa: Ngọa hổ tàng long
17:00 Sống khỏe cùng Yoga
17:15 Chương trình thiếu nhi: Thung lũng cỏ vàng
17:30 Phim truyện: Chuộc lại lỗi lầm - Tập 2
18:20 Box nhộn:
18:30 Lực lượng vũ trang Hưng Yên
18:40 Hộp thư truyền hình
18:50 Bản tin quốc tế
18:55 Thông tin sức khỏe
19:00 Tiếp sóng thời sự VTV
19:45 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:10 Cải cách hành chính và nâng cao năng lực cạnh tranh
20:15 Đại đoàn kết
20:20 Trang địa phương
20:30 Phim truyện: Phụ nữ đào hoa, tập 56, 57
22:00 Nhìn từ Phố Hiến
22:20 Phim tài liệu: Hưng Yên 10 năm xây dựng nông thôn mới
22:40 Phổ biến pháp luật
22:45 Thông tin sức khỏe
22:50 Nhân đạo
23:00 Thời sự Hưng Yên
23:20 Bản tin quốc tế