Ảnh phơi bày khoảng cách giàu nghèo trên thế giới

09:47 14/03

Những hình ảnh dưới đây cho thấy rõ sự phân hóa giàu nghèo tại các quốc gia trên thế giới.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 1

Tại Mexico, khu ổ chuột cũ nát (trái) bị ngăn cách với khu biệt thự dành cho những cư dân giàu có (phải) bằng một hàng rào cao.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 2

Hình ảnh này được chụp tại Durban, Nam Phi. Sân golf Papwa Sewgolum (trái) nằm ngay cạnh một khu ổ chuột (phải) và hai thế giới đối lập này được ngăn cách bằng một hàng rào bê tông.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 3

Khu chung cư cao tầng hiện đại mọc lên ngay cạnh những ngôi nhà tạm dành cho người lao động nghèo ở Mumbai, Ấn Độ.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 4

Các tòa nhà hiện đại mọc lên sau những ngôi nhà lụp xụp dọc bờ sông Sài Gòn ở thành phố Hồ Chí Minh.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 5

Vẻ sang trọng của tòa chung cư cao cấp ở Mexico tương phản với những ngôi nhà xuống cấp phía sau.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 6

Trong bức ảnh được chụp vào năm 2014, các tay golf vô tư giải trí trên sân Melilla ở Tây Ban Nha, trong khi những người di cư cố gắng vượt qua hàng biên giới từ Ma-rốc.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 7

Khu ổ chuột Paraisopolis (trái), nơi sinh sống của khoảng 60.000 cư dân, đối lập với tòa nhà chung cư cao cấp ở Morumbi, Brazil.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 8

Khu ổ chuột dọc bờ sông nằm ngay cạnh những tòa nhà hiện đại tại trung tâm thủ đô Bangkok, Thái Lan.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 9

Cùng nằm trên một quà đồi ở Brazil, hai thế giới giàu và nghèo được phân tách với nhau bằng hàng rào dây thép gai.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 10

Thành phố Mumbai ở Ấn Độ là một trong những nơi phân hóa giàu nghèo rõ nét nhất thế giới, khi khu sinh sống của hai tầng lớp này nằm ngay sát nhau.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 11

Đây là hình ảnh khu giặt là ngoài trời Dhobi Ghat nổi tiếng nhất tại thành phố Mumbai ở Ấn Độ. Quần áo từ các khách sạn, đại sứ quán, tiệm làm đẹp gần đó đều được chuyển tới đây để giặt.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 12

Tại thành phố Thượng Hải ở Trung Quốc, những ngôi nhà đổ nát nằm rải rác gần các tòa nhà chọc trời ở vùng ngoại ô.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 13

Bức tường ngăn cách thế giới của người giàu và người thu nhập thấp ở Peru.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 14

Thành phố Trung Khánh, nằm gần sông Dương Tử, trải qua quá trình đô thị hóa nhanh trong vài năm gần đây và trở thành trung tâm kinh tế quan trọng ở phía tây Trung Quốc. Nhưng bên cạnh những tòa nhà chọc trời, cuộc sống của nhiều người dân vẫn rất khó khăn.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 15

Thị trấn ổ chuột Guryong nằm cách không xa khu phố thương mại Gangnam dành cho những người giàu nhất ở Seoul, Hàn Quốc.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 16

Khu ổ chuột bất hợp pháp Guryong hình thành vào năm 1988 và hiện vẫn là nơi sinh sống của hàng nghìn người nghèo và cao tuổi ở Hàn Quốc.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 17

Phía trái của hồ Gulshan ở Dhaka, Bangladesh, là các chung cư cao tầng đối lập với những ngôi nhà lụp xụp ở phía bên phải.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 18

Sự chênh lệch giàu nghèo tại thành phố Dhaka thậm chí còn thấy rõ hơn trong bức ảnh này.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 19

Những ngôi nhà nhiều màu sắc tại khu dành cho người nghèo ở Luanda, Angola, nằm cạnh các tòa nhà chọc trời dành cho người giàu có.

anh phoi bay khoang cach giau ngheo tren the gioi hinh anh 20

Khu ổ chuột ô nhiễm nằm ngay cạnh khu phố thương mại Makati ở Manila, Philippines

Theo Dân Việt

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận
Truyền hình trực tuyến
Đang phát: Góc cuộc sống: Nghệ thuật viết thư pháp trên gốm
Thời sự Hưng Yên thứ 4 ngày 20/9/2017
Thời sự Hưng Yên thứ 4 ngày 20/9/2017
Thời sự Hưng Yên thứ 3 ngày 19/9/2017.
Thời sự Hưng Yên thứ 2 ngày 18/9/2017
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 21/09/2017

05:30 Thể dục buổi sáng
05:40 Tạp chí văn hóa
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:30 Thời sự đồng bằng sông Hồng
06:50Phổ biến pháp luật
07:00 Phim truyện: Hai số phận, tập 31, 32
08:30 Ca nhạc
09:00 Phim tài liệu: Giải mã những bí ẩn
09:30 Du lịch qua màn ảnh nhỏ: Ký sự hỏa xa, P20
Góc cuộc sống: Nghệ sĩ vẽ tranh từ những sợi giấy
10:00 Dân ca: Biển của lòng mẹ
10:30 Tạp chí văn hóa
10:50 Phổ biến pháp luật
11:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
11:30 Bản tin trưa
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Người thừa kế gia nghiệp, tập 11
12:45 Thế giới động vật: Gia đình nhà gấu, P1
13:05 Phổ biến pháp luật
13:10 Ca nhạc: Hương thầm
13:25 Du lịch qua màn ảnh nhỏ: Ký sự hỏa xa, P21
13:40 Giai điệu trẻ: Vì ta cần nhau
14:10 Phim tài liệu: Giọt nước mắt chia đôi
14:35 Góc cuộc sống: Nghệ thuật viết thư pháp trên gốm
15:00 Sân khấu: Hoa đất
17:05 Chương trình thiếu nhi: Những hiệp sĩ xanh - Một chuyến đi
17:30 Phim truyện: Lọ lem thành phố, tập 25
18:30 Dân ca: Còn mãi lời ru
18:50 Điểm báo + Thông tin sức khỏe
19:00 Tiếp sóng thời sự VTV
19:50 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:15 Thông tin sức khỏe
20:20 An ninh Hưng Yên
20:30 Phim truyện: Bóng tối tội lỗi, tập 7, 8
22:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
22:20 Phim tài liệu: Giọt nước mắt chia đôi
Góc cuộc sống: Nghệ thuật viết thư pháp trên gốm
23:00 Thời sự Hưng Yên
Trái trang 2 - Chi tiết
Trái trang 3 - Chi tiết