Dấu hiệu cảnh báo cơ thể thiếu canxi trầm trọng

14:58 07/11

Cơ thể thiếu canxi trầm trọng có thể khiến bạn cảm thấy mệt mỏi, mất ngủ, trầm cảm, dễ bị ốm, móng tay yếu và hay bị chuột rút cơ bắp.

Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 1
Da khô: Hạ canxi trong máu hoặc thiếu canxi trong cơ thể có thể được tiết lộ trên da của bạn. Tình trạng này thường làm cho da của bạn trông có vảy và khô. Nhiều nghiên cứu cũng phát hiện thiếu canxi làm tăng nguy cơ phát triển các vấn đề về da như eczema và bệnh vảy nến.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 2
Mệt mỏi: Theo quy luật, thiếu hụt canxi trong cơ thể sẽ tác động tiêu cực đến sức khỏe tổng thể. Vì vậy, nếu bạn thấy mệt mỏi cực độ, uể oải, thiếu năng lượng hoặc cảm thấy chậm chạp, hãy bổ sung canxi vào chế độ ăn hàng ngày, đồng thời hạn chế đồ uống năng lượng vì chúng làm sụt giảm lượng canxi trong cơ thể.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 3
Trầm cảm: Các nhà khoa học cho biết canxi cũng rất cần thiết để điều chỉnh tâm trạng của bạn. Nguyên tố này là loại thuốc an thần tự nhiên, tạo ra phản ứng thư giãn và thoải mái. Vì vậy, nếu lượng canxi trong cơ thể càng ít, bạn càng cảm thấy chán nản và dễ cáu kỉnh hơn.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 4
Mất ngủ: Khi bạn ngủ, lượng canxi sẽ tăng và giảm với mức độ cao hơn xảy ra trong suốt giấc ngủ sâu. Canxi có vai trò quan trọng trong việc sản xuất melatonin, loại hormone giúp con người ngủ ngon. Do đó, nếu cơ thể thiếu canxi, bạn khó có thể ngủ sâu giấc.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 5
Tê tay: Tê tay chân liên quan đến tình trạng thiếu canxi trầm trọng. Khi đó, bạn có thể cảm thấy ngứa ran và tê quanh miệng hoặc ở các ngón tay, ngón chân, cảm giác mệt mỏi, trí nhớ kém và ảo giác.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 6
Dễ bị ốm: Canxi đóng vai trò quan trọng trong việc duy trì hệ thống miễn dịch khỏe mạnh vì nó giúp cơ thể bạn chống lại virus và vi khuẩn. Thiếu canxi làm giảm sức đề kháng, cơ thể khó chống lại các tác nhân gây bệnh, kết quả khiến bạn dễ bị cảm, ho và hắt hơi thường xuyên hơn.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 7
Móng tay giòn: Giống như xương, móng tay cũng cần lượng canxi nhất định để duy trì cấu trúc của nó. Vì vậy, khi bạn bị thiếu canxi, móng tay trở nên khô, giòn yếu, dễ bị bong tróc. Một khi móng tay yếu đi, chúng không đủ dày để chịu được bất kỳ tác động nào và dễ bị gãy trong các hoạt động hàng ngày đơn giản nhất.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 8
Khó nuốt: Nghe có vẻ đáng ngạc nhiên nhưng thiếu canxi cũng có thể dẫn đến khó nuốt. Cảm giác này là do các cơn co thắt cơ bắp yếu trong cổ họng của bạn. Trong trường hợp nghiêm trọng, nó thậm chí còn gây co thắt trong thanh quản và thay đổi giọng nói bất thường.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 9
Đau răng: Phần lớn lượng canxi trong cơ thể của bạn được lưu trữ trong xương và răng, vì vậy, chúng thường là khu vực đầu tiên thiếu canxi. Khi bị thiếu canxi, răng có thể bắt đầu chuyển dần sang màu vàng, phân rã và dễ bị tổn thương. Bên cạnh đó, nguy cơ mắc bệnh nha chu cũng tăng lên.
Dau hieu canh bao co the thieu canxi tram trong hinh anh 10
Chuột rút cơ bắp: Chuột rút cơ bắp ở đùi, bắp chân, cánh tay và nách chủ yếu xảy ra vào ban đêm có thể là một trong những triệu chứng sớm của thiếu canxi. Chuột rút cũng xảy ra sau khi bạn bị đau nhức cơ bắp lúc di chuyển và đi bộ. Về lâu dài, nó thậm chí có thể tiến triển thành các cơn co thắt cơ bắp khắp cơ thể.

Theo Zing

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận

Tin cùng chuyên mục


Đang phát: Tiếp sóng thời sự VTV
Thời sự Hưng Yên thứ 5 ngày 21/03/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 4 ngày 20/03/2019
Thời sự Hưng Yên thứ 3 ngày 19/03/2019
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 22/03/2019

05:30 Thể dục buổi sáng
05:45 Phim tài liệu: Đêm trắng
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:20 Bản tin quốc tế
06:25 Thông tin sức khỏe
06:30 Thời sự đồng bằng sông Hồng
06:55 Phổ biến pháp luật
07:00 Phim truyện: Mặt trời mùa đông, tập 27,28
08:30 Tạp chí sức khỏe và đời sống
08:50 Tinh hoa Phố Hiến
09:00 Phim tài liệu: Người giữ hồn chữ
09:20 5 Plus: Vạn sự khởi đầu nan, P2
09:40 Góc cuộc sống: Người giữ tên phố Lò Rèn
10:00 Dân ca
10:30 Tạp chí văn hóa
10:50 Chuyện thật như đùa: Lắc
11:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
11:20 Cùng suy ngẫm: Lời nói xiên
11:30 Bản tin trưa
11:45 Bản tin Quốc tế
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Con gái ông trùm, tập 17
12:45 Thế giới động vật: Những loài động vật nguy hiểm nhất hành tinh – Australia, P2
13:10 Hộp thư truyền hình
13:20 Ca nhạc: Nơi ấy là Trường Sa
13:35 Du lịch qua màn ảnh nhỏ: Mê Kông ký sự, tập 84
14:00 Di sản văn hoá: Những nét chạm thời gian
14:30 Ca nhạc: Khúc ca mùa xuân quê hương
15:00 Sân khấu: Con mắt thời gian
16:45 Giai điệu trẻ: Xa rồi tình yêu
17:15 Chương trình thiếu nhi: Thời gian quý đến đâu
17:30 Phim truyện: Tào Tháo, tập 29
18:15 Tinh hoa Phố Hiến
18:30 An ninh Hưng Yên
18:40 Hộp thư truyền hình
18:50 Bản tin Quốc tế
18:55 Thông tin sức khỏe
19:00 Tiếp sóng thời sự VTV
19:45 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:10 Bản tin Y tế
20:15 Góc nhìn văn hoá
20:20 Thông tin sức khỏe
20:30 Phim truyện: Định mệnh hạnh phúc, tập 31,32
22:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
22:20 Phim tài liệu: Người say gốm
22:50 Thông tin sức khoẻ
23:00 Thời sự Hưng Yên
23:30 Bản tin quốc tế
Trái trang 2 - Chi tiết
Trái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiết