Chiêu thức nguỵ trang tinh vi của ông trùm đường dây đánh bạc trăm tỷ

09:16 13/07

Để ngụy trang đường dây đánh bạc, cá độ hàng trăm tỷ, Nguyễn Văn Bình thu nạp nhiều đàn em, mở nhiều công ty ma...

Ngày 12/7, Cục Cảnh sát hình sự (C45 - Bộ Công an) cho biết, vừa phối hợp cùng các đơn vị nghiệp vụ công an TPHCM triệt phá thành công đường dây tổ chức đánh bạc và đánh bạc quy mô lớn do Nguyễn Văn Bình (35 tuổi, ngụ quận 12, TPHCM) cầm đầu.

 

duong day danh bac tram ty cua ong trum o thcm nguy trang tinh vi the nao hinh 1
Nguyễn Văn Bình (phải) khai nhận cầm đầu đường dây đánh bạc trăm tỷ.

Theo điều tra, Nguyễn Văn Bình từ Bắc Giang vào TPHCM sống trong một căn hộ ở chung cư Tecco nằm trên đường Phan Văn Hớn, phường Tân Thới Nhất, quận 12, TPHCM.

Điều tra ban đầu cho thấy, Bình cùng Nguyễn Văn Đô (ngụ Q.Thủ Đức, TP.HCM) và Trần Quang Binh (ngụ tỉnh Bình Dương) quen nhau từ thời còn là du học sinh ở các nước. Nhóm của Bình đều là những người xuất thân từ gia đình có điều kiện kinh tế khá giả.

Do bản thân là người có điều kiện kinh tế, gia đình hoặc bản thân đều là người kinh doanh nên nhóm này tụ tập chơi các loại siêu xe đắt tiền. Khi thành lập đường dây đánh bạc, Bình là người đứng ra cầm đầu, Đô và Binh hỗ trợ tích cực.

Từ năm 2014 đến nay, đường dây đánh bạc, cá độ của Bình thường xuyên hoạt động với số tiền lên đến hàng trăm tỷ đồng. Đường dây của Bình có nhiều đại lý, mạng lưới rộng khắp khu vực Miền Nam.

 

duong day danh bac tram ty cua ong trum o thcm nguy trang tinh vi the nao hinh 2
Công an thu giữ lượng lớn tiền và tài sản liên quan vụ án.

 

Để che giấu đường dây đánh bạc, cá độ đá banh và cho vay nặng lãi, Nguyễn Văn Bình và các đối tượng mở quán cà phê lớn, nhiều công ty, doanh nghiệp để núp bóng, tổ chức cho hàng nghìn con bạc cá độ.

Theo điều tra, đường dây của Bình hoạt động rất tinh vi, con bạc không cần phải nạp tiền vào tài khoản như các đường dây khác mà Bình giao hẳn tài khoản có lượng tiền nhất định để con bạc cá cược.

Cứ đến cuối tuần, đàn em của Bình sẽ thống kê lại các tài khoản, tính toán ăn thua để chung tiền hoặc đi thu tiền. Để lấy tiền từ người chơi, Bình tuyển nhiều tay chân đi đến tận nhà con bạc để thu tiền mỗi ngày.

Thực hiện chỉ đạo của Bộ Công an và Tổng cục Cảnh sát về việc tăng cường đấu tranh chống tội phạm tổ chức đánh bạc và đánh bạc dưới hình thức cá độ bóng đá trong thời gian diễn ra World Cup 2018, C45 đã tập trung theo dõi, thu thập chức cứ và triệt phá đường dây này.

Tối 11/7, các trinh sát thuộc C45 phối hợp với K20 - Bộ tư lệnh Cảnh sát cơ động, Công an quận 12 và công an các tỉnh Bình Dương, Tây Ninh... thực hiện lệnh khám xét khẩn cấp đối với 8 địa điểm, bắt giữ 9 nghi can trong đường dây cờ bạc do Bình cầm đầu.

Bước đầu, công an tạm giữ 3 ô tô, 24 thẻ ngân hàng liên quan đến hành vi tổ chức đánh bạc, hơn 500 triệu đồng tiền mặt cùng lượng lớn USD… Đường dây đánh bạc này hoạt động từ năm 2014 đến nay với tổng lượng tiền nạp vào tài khoản của các nghi can tổ chức ước tính hàng trăm tỷ đồng./.

Theo VOV

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận

Đang phát: Thời sự đồng bằng sông Hồng
Thời sự Hưng Yên thứ 3 ngày 18/09/2018
Thời sự Hưng Yên thứ 2 ngày 17/09/2018
Thời sự Hưng Yên Chủ nhật ngày 16/09/2018
Trái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiếtTrái trang 1 - Chi tiết

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 19/09/2018

05:30 Thể dục buổi sáng
05:40 Phim tài liệu: Vợ chồng bác Dân
06:00 Thời sự Hưng Yên
06:30 Thời sự đồng bằng sông Hồng
06:50 Phổ biến pháp luật
07:00 Phim truyện: Lắng nghe trái tim, tập 38. 39
08:35 Tạp chí sức khỏe
09:00 Phim tài liệu: Một chiều
09:25 5plus: Trở lại trạng thái cân bằng
10:00 Dân ca: Ai xuôi về
10:30 Tạp chí sức khỏe + Phổ biến pháp luật
11:00 Thời sự đồng bằng sông Hồng
11:20 Cùng suy ngẫm: Chọn nàng dâu
11:30 Bản tin trưa
11:50 Điểm báo
12:00 Phim truyện: Thử thách cuộc sống, tập 4
12:45 Thế giới động vật: Những loài động vật nguy hiểm nhất hành tinh - Amazon, phần 1
13:10 Hộp thư truyền hình
13:20 Du lịch qua màn ảnh nhỏ: Mê Kông ký sự, tập 81
13:55 Phim tài liệu: Một kịch bản
14:25 Tinh hoa + Dân ca
15:00 Sân khấu: Hoàng Thúc Lý Long Tường
16:47 Góc cuộc sống
17:20 Chương trình thiếu nhi: Cồ và Chíp
17:20 Chuyện thật như đùa: Xông đất
17:30 Phim truyện: Chhan chhan xinh đẹp, tập 18
18:30 Tạp chí văn hóa
18:50 Điểm báo + Thông tin sức khỏe
19:00 Tiếp sóng thời sự VTV
19:50 Thời sự Hưng Yên + Dự báo thời tiết
20:20 Thông tin sức khỏe
20:30 Phim truyện: Hoa bay, tập 10, 11
22:10 Thời sự đồng bằng sông Hồng
22:20 Khắp nơi ca hát: CLB Văn nghệ An Đỗ Bắc Sơn
23:00 Thời sự Hưng Yên
Trái trang 2 - Chi tiết
Trái trang 3 - Chi tiếtTrái trang 3 - Chi tiết